KURUDISHA MAMILIONI
YA MITI
PAMOJA
NA
WAKULIMA

Kwa kutumia njia ya Kisiki hai na kuanzisha tena njia ya uvunaji wa maji ya mvua, tunakusudia kurejesha udongo, kukijanisha eneo hilo na kuboresha uzalishaji wa ardhi katika mkoa wa Dodoma, katikati mwa Tanzania.

Dodoma ni moyo wa Tanzania na mji mkuu wa nchi. Na upana wa kilometa za mraba 41,311 ina karibu ukubwa wa Uholanzi. Idadi ya watu wa mkoa wa Dodoma inategemea zaidi ardhi kwa maisha, ambayo hutumiwa kwa kilimo kidogo na ufugaji.

Miaka ya nyuma shida kubwa ya ukataji miti, uharibifu wa ardhi na mabadiliko ya hali ya hewa imeendelea kuongezeka kwa kiwango cha kutisha. Mifumo ya ikolojia imekuwa sio linganifu tena, ikiharibu uwezo wake wa kuendeleza bioanuai na kwa kutoa rasilimali asili ya maji na ardhi yenye rutuba. Ili kurejesha mfumo wa ikolojia ulioharibika na kuboresha maisha ya watu na uthabiti wa mabadiliko ya hali ya hewa katika mkoa wa Dodoma, tulishirikiana na LEAD Foundation.

Pamoja nao tunawahamasisha na kuwaamsha wakulima wa hapa kuanza kukijanisha ardhi yao kwa kutumia Kisiki Hai na mbinu za kuvuna maji ya mvua. Mpaka sasa zaidi ya miti milioni 6 imezaliwa upya katika mkoa wa Dodoma. Na bado tunahesabu!

THARI YETU NDANI YA DODOMA MPAKA SASA

01

509,000 +

Kuwezesha watu 509,000

read more
02

6.3 million

Miti millioni 6.3 imestawishwa

read more
03

4 billion liters

Lita billioni 4 kuvunwa kwa mwaka

read more
04

75 kilometers

Kilometa 75 za makinga maji ya fanya juu na chini

read more
05

4 million

Watu million 4 wamefikiwa na kampeni zetu za uhamasishaji

read more

Over 509 thousand people empowered to regreen their land

Empowering people, one by one, to regreen their land is a cost-effective and scalable method and a catalyst for socio-economic change. For this to happen we need to get into people’s hearts and minds. We inspire farmers by showing the benefits of restoring land and provide them with tools on how to get started.

So far we have inspired and mobilized over 509 thousand people to start regreening their own land.

Kisiki Hai 2 - Tanzanian version.mp4.00_17_31_02.Still001

We brought back over 6 million trees in 2.5 years

We bring back forgotten tree stumps by using a technique called Farmer Managed Natural Regeneration (FMNR), or – as we like to call it: Kisiki Hai. This is more effective than planting new trees!

By regenerating those trees, we are able to restore the degraded areas and make these areas green and cool again.

2_techniques_landscape restoration_what we do_Justdiggit_Kisiki Hai_mnya_Tanzania

4 billion liters of water retained yearly by FMNR

One of the main advantages bringing back vegetation is that it creates more moisture into the air. Vegetation “transpires”: it releases moisture into the air which cools it down. On a large enough scale, this helps to create clouds and increases the chance of rain, especially at the beginning and end of the rainy season, helping to restore the water cycle.

6_Impact_what we do_Justdiggit_soil_water_retain_cycle_vegetation

75 kilometers of trenches dug

Fanya Juu and Fanya Chini are rainwater harvesting techniques. Farmers dig trenches along the contours within their farmland to prevent erosion and to capture the valuable rainwater within their land.

In total 75 kilometers of these contours have been dug by the farmers. With this contours, yearly 100 million liters of water are retained.

manchari still 53Tanzania_hans__people_fanya_juu_chini_november_2019

Inspire, unite & activate

If you want to make a global change, you need to be everywhere: news, ads, social channels, conversations, and above all in people’s hearts and minds. To do this, we use the power of media and communications, to build awareness and understanding and to show that together we can have a positive and significant impact on climate change.

Our global online and offline awareness campaigns are developed to promote nature-based solutions and to inspire, unite and activate an entire generation and grow a landscape restoration movement.

0(option 2)_header_farmers spread the word_dig in_Justdiggit_Kisiki Hai__roadshow_2018_marchaers_Dodoma_Tanzania

Njia yetu

Kisiki Hai
Fanya Juu na Fanya Chini
Makinga maji ya nusu duara
Kujenga uwezo
Kujenga Harakati
Kukijanisha bila kuonana

Kisiki Hai

Ni mbinu ya kuirudishia ardhi miti na kuunga mkono mimea mpya inayopatikana kwa asili ili kukua.

Pamoja na LEAD Foundation tunawafundisha wakulima wa hapa kutumia mbinu hiyo kwenye ardhi yao wenyewe, ikiruhusu kuzaliwa upya kwa mamilioni ya miti, sio mashambani kwao tu, bali pia Mkoa wote wa Dodoma.

Unataka kujifunza zaidi juu ya faida za Kisiki Hai?

 

2_FMNR_landscape restoration_what we do_Justidggit_Kisiki Hai_close_up_Tanzania

Fanya Juu and Fanya Chini

Fanya Juu na Fanya Chini ni mbinu za kuvuna maji ya mvua. Wakulima huchimba mitaro ndani ya mashamba yao ili kuzuia mmomonyoko na kuvuna maji ya mvua yenye thamani ndani ya ardhi yao.

Fanya Chini maana yake ni ‘tupa chini’ kwa Kiswahili. Inazuia mvua inayonyesha nje ya shamba kuingia shambani, kuzuia mmomonyoko wa udongo wenye rutuba. Fanya Juu inamaanisha ‘tupa juu’, na inazuia mvua kunyesha ndani ya shamba kukimbia, na kuongeza upatikanaji wa maji kwa mazao kwenye ardhi.

Mwishowe, inasaidia wakulima kukijanisha upya mashamba yao hata zaidi!

Unataka kujifunza zaidi juu ya faida za mbinu hii?

 

default

Makinga maji ya nusu duara

Ni mashimo ya duara nusu kuchimbwa ili kufungua safu ngumu ya juu ya mchanga.
Makinga maji hayo hupunguza kasi na kuvuna maji ya mvua yanayoteremka chini, kuzuia mmomonyoko wa udongo wenye rutuba. Usawa wa maji kwenye mchanga unarudisha, na kuongeza upatikanaji wa maji kwa mbegu ambazo bado ziko kwenye udongo. Mbegu hizi sasa zinapata nafasi ya kuchipua, ambapo inamaanisha: kukijanisha

5_Dodoma Tanzania_Work_What we do_Justdiggit_tanzania_pembamoto_bunds_before_after_transformation

Kujenga uwezo

Kwa kufundisha wawezeshaji 1,179 (wanaoitwa machampion wa ‘Kisiki Hai’), tunaweza kufikia wakulima katika vijiji 300 katika mkoa wa Dodoma.

Wawezeshaji hawa hufundisha wakulima wenzao juu ya jinsi ya kurudisha miti kwenye mashamba yao. Kwa njia hii maelfu ya wakulima wamehamasishwa kukijanisha ardhi zao wenyewe, na kurudisha mamilioni ya miti katika mkoa wa Dodoma na kusababisha kuongezeka uwezo kukabiliana na ukame, uzalishaji wa chakula na mapato ya kaya. Mabingwa wa Kisiki Hai pia wamefundishwa katika mazoezi ya uvunaji wa maji ya mvua, ikiwasaidia kurudisha ardhi zaidi.

 

2_communication_what we do_Justdiggit_reaching_farmers_movie_roadshow_2018_marc_haers

Kujenga Harakati

Tunaamini kuwa sio muhimu tu kuwafundisha watu jinsi ya kukijanisha ardhi zao, lakini pia kutafuta njia zingine za kuwafikia na kuwahamasisha. Kwa kujenga harakati halisi ya kukijanisha tuna lengo la kufikia na kuhamasisha mamilioni ya wakulima ndani ya mkoa wa Dodoma.

Sehemu ya harakati hii ya kukijanisha ni maonyesho yetu ya sinema: msafara wa video unaotoka kijiji hadi kijiji, na kufikia vijiji 324 kwa jumla. Maonyesho ya barabarani ni hafla ya siku nzima, iliyojaa ukumbi wa michezo, muziki, kucheza na maonyesho yote kuhusu Kisiki Hai. Wakati wa jioni, sinema kubwa inawekwa, ambayo inaonyesha sinema ya kuvutia ya Kisiki Hai II ambayo imetengenezwa kabisa katika mkoa wa Dodoma.

 

6_techniques_landscape restoration_what we do_Justdiggit_Movie Roadshow_Tanzania

Kukijanisha bila kuonana

Ili kueneza harakati za kurudisha miti hata zaidi, tumeanzisha njia anuwai za kufikia na kuhamasisha wakulima, bila kuwatembelea kimwili. Kwa njia hii tunaweza pia kuhamasisha wakulima nje ya mkoa wa Dodoma!

Pamoja na washirika wa LEAD Foundation, Dodoma FM na Farm Radio International, tulianzisha kipindi maalum cha redio cha Kiski Hai. Lengo la onyesho ni kuwajulisha, kuhamasisha na kuwatia moyo wakulima kuanza kutekeleza njia ya Kisiki Hai kwenye ardhi yao wenyewe, kwa njia ya kufurahisha na ya kuburudisha. Hadi sasa tayari watu 300,000 wamesikiliza onyesho!

Tumeanzisha pia huduma ya sms ya Kisiki Hai. Wakulima wanaweza kujisajili kwa huduma hii, ambayo itawatumia ujumbe mfupi kila wiki na vidokezo vya jinsi ya kutekeleza njia ya Kisiki Hai na Fanya Juu na Fanya Chini. Hadi sasa, wakulima 68,000 wamesajiliwa.

 

5_inspire and mobilize farmers_communication_what we do_Justdiggit_farm_radio_show_kisiki hai_tanzania_dodoma

DHAMIRA YETU

Tuko kwenye dhamira ya kukijanisha Afrika katika miaka 10 ijayo, pamoja na mamilioni ya wakulima, na pamoja na wewe.

Ikiwa tunataka kuipooza sayari yetu kwa muongo mmoja, kila mtu anahitaji kuwa kwenye mabadiliko. Tunatumia nguvu ya vyombo vya habari, mawasiliano, taarifa, na teknolojia ya kisasa kueneza ujumbe wetu na kuongeza kiwango. Tunataka kuhamasisha, kuunganisha na kuwezesha kizazi kizima, kukuza harakati za kurudisha mazingira.

Filamu ya tatu ya
RAINMAKERS III

Simulizi ya Tanzania

Filamu ya III inaaelezea hadithi juu ya kuenea kwa wazo ambalo linaweza kusaidia kurudisha mamilioni ya miti: Kisiki Hai! Ujumbe uliojaa mambo chanya na matumaini. Inaonyesha faida nzuri ya miti katika nyanja zote tofauti na inakufundisha juu ya kazi yetu huko Dodoma, Tanzania.

poster

Rainmakers III, Simulizi ya Tanzania

Kazi nyingine

Kazi yetu